JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA
MTIHANI WA KUHITIMU KIDATO CHA NNE

021 KISWAHILI
(Kwa watahiniwa Walioko na Wasiokuwa Shuleni)

Muda: Saa 3 Mwaka: 2025

Maclekezo
1. Karatasi hii ina sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali kumi na moja (11).
5 2 Jibu maswali yote katika sehemu A na B na maswali mawili (2) kutoka sehemu C

ambapo swali la tisa (9) ni la lazima.

3. Sehemu A ina alama kumi na sita (16), sehemu B alama hamsini na nne (54) na
sehemu C ina alama thelathini (30).

4. Zingatia maelekezo ya kila sehemu na ya Kila swali.

5. Majibu yote yaandikwe kwakalamu yenye wino wa bluu au mweusi.

6. Vifaa vya mawasiliano na vitu visivyoruhusiwa havitakiwi katika chumba cha mtihani

7. Andika Namba yako ya Mtihani katika kila ukurasa wa kijitabu chako cha kujibia.
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SEHEMU A (Alama 16)

Jibu maswali yote katika schemu hii.

Katika vipengele (i) hadi (x), chagua herufi ya jibu sahihi kisha andika herufi ya jibu hilo
katika kijitabu chako cha kujibia.

(i)  Ni taarifa zipi zinaweza kupatikana katika kamusi kati ya hizi?

Neno, maana, matamshi na matumizi ya semi

Maana, neno. mazungumzo na matumizi ya semi

Matumizi ya semi, matamshi, maana na mazungumzo

Matamshi, mazungumzo, maana na kidahizo

Kidahizo, matamshi, mazungumzo na semi
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(i) “Juma anaendesha baiskeli yake polepole.” Kiarifu cha sentensi hii kimejengwa na
mfuatano upi wa vipashio?

Kiima, chagizo na shamirisho

Kitenzi kishirikishi, shamirisho na chagizo

Kiarifu, kiima na chagizo

Shamirisho, chagizo na kitenzi kikuu

Kitenzi kikuu, shamirisho na chagizo

mooOwx

(i) “Tutakuja kumpokea kwenye uwanja wa ndege.” Kazi ya kielezi kinachojitokeza

kwenye sentensi hii ni ipi kati ya hizi?
A Kueleza idadi B Kueleza mahali
C Kueleza namna D Kueleza wakati

E Kueleza nafsi

(iv) Tamathali ipi ya semi hufananisha mambo kwa kutumia viunganishi?

A Tashititi B  Sitiari
C Nidaa D Tashibiha
E  Tabaini

(v) Tamathali ipi ya semi inatawala katika wimbo ufuatao?
Ze ndi ndi ndi!
Tolly ndi!
Ndi ndi ndi ndi'
Tolly ndi'! x4

A  Tabaini B Taniaba
C Tashibiha D Takriri
E  Tashihisi
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(vi) Neno lipi linadhihirisha kauli ya kutendeka katika kitenzi pika?
A Pikia B Pikiwa
C Pikika D Pikwa
E  Pikisha
(vii) Yupi kati ya wafuatao anajishughulisha na kusoma. kuchambua na kutoa maoni katika
kazi za sanaa?
A Mdhamini B Mtunzi
C Mhariri D Msomaji
E  Mhakiki
(viii) Hatua mojawapo ya uendelezaji wa lugha ili itumike kitaifa na kimataifa ni kuisanifisha
Jambo lipi kubwa linalofanywa katika hatua hii kati ya yafuatayo”
Kupunguza maneno ya kukopa
Kuondoa tofauti za kimsamiati
Kuifanya itumike na jamii ndogo
Kuweka tofauti za matamshi
Kuidhinisha tofauti za maneno
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(ix) Nikwa namna gani tungo hutofautiana na sentensi?

Tungo zote ni sentensi lakini sentensi zote si tungo

Sentensi haitoi taarifa kamili lakini tungo hutoa taarifa kamili
Sentensi ni miongoni mwa tungo lakini si kila tungo ni sentensi
Tungo sharti ikamilike Jakini sentensi si lazima ikamilike
Tungo ni ndefu sana lakini sentensi ni fupi sana
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(x) Jambo lipi si muhimu katika uandishi wa kadi ya mwaliko?
Jina la mwandishi na mwalikwa

Idadi ya waalikwa

Tarehe ya tukio

Kusudi la tukio

Mabhali tukio linapofanyika
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m ) ; ; C Tasfida
(i)  Haba na haba hujaza kibaba. g
(111)  Misitu ni uhat, £ Tashibiha
(iv)  Shangazi amejifungua salama. O‘ .amalopcﬂ
s ; . g : yi 3 né
(v)  Upepo mkali ulipiga miluzi kila ulipogonga I i
; : itiar
kingo za mito. G RY,
: i , H Takriri
(vi) Binadamu hupanga, Mungu hupangua.

SEHEMU B (Alama 54)
Jibu maswali yote katika sehemu hii.

(a) Tumia mzizi chez- kuunda vitenzi viwili kwa kila kauli kama zilivyoorodheshwa:

(1) Kauli ya kutendeana
(i1) Kauli ya kutendana
(111) Kauli ya kutendeka
(1v) Kauli ya kutendewa

(b) Unda nomino moja kwa kila kitenzi.
(i) Zaa (i) Kimbia (iii) Shikilia
(iv) Elekeza (v) Penda

(a) Fafanua vyanzo vinne vya misimu kwa kutoa mfano mmoja kwa kila chanzo cha msimu
husika.

(b) Eleza maana mbili kwa kila neno.
(1) Kaka (1) Kito (1) Mkaa
(1iv) Mkwaju (v) Babu

Bainisha viambishi vya o - rejeshi katika kila sentensi kwa Kuvipigia mstari Kisha taja ngeli
husika kwa kila kirejeshi.

(a) Udongo ulioleta umekauka

(b)  Kioo kilichovunjika kimeletwa

(¢) Karatasi zilizokauka zimetumika

(d) Mlimokuwa mna joto sana

(e) Kijana atakayeshinda atapewa zawadi
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Ukurasa wa 4 kati ya 7



T ——EEE

6.

(H  Gazeti lililochapwa limekwisha

() Barabara iliyofunguliwa imekamilika

(h) Magonjwa yaliyowasumbua yalitokana na athari ya mvua
(i) Ng'ombe aliyeangukia shimoni amcokolewa

Eleza kwa kifupi maana ya nahau zifuatazo:
(a) Juma ana mkono wa birika

(b) Kaka amepata jiko

(¢) Mjomba amepiga maji

(d) Mwizi amekata mguu

(e) Mitoto amevimba kichwa

(f) Beka ana mkono mrefu

(g) Rafiki yangu anakaza kamba

(h) Kijana amepiga kete

(i) Huyu ana damu mbichi

Eleza kwa kifupi sifa sita zilizokifanya Kiunguja kusanifishwa na kuwa lugha sanifu ya
Kiswabhili.

Soma kifungu cha habari kifuatacho kisha jibu maswali yanayofuata o -

Kwa hakika mwaka ule watu walivuna sana. Haikuwahi kutokea takribani kwa kipindi cha
muongo mmoja hivi kuwa na mavuno kiasi hicho. Maghala yalijaa mahindi, mtama, mpunga.
uwele. mbaazi, maharage, njegere na njugumawe. Nyama nyingi ililetwa kutoka porini
ambapo wanawake walizitanda na kuzikausha motoni. Aidha, samaki wakubwawakubwa
walipatikana kwa wingi, samaki ambao hawakuwahi kupatikana hapo awali. Kila mmoja

Mavuno hayo yaliambatana na sherehe za mwisho wa mwaka ambazo zilikuwa ni zenye
kufurahisha. Vigelegele vilisikika, ngoma zilipigwa na marimba yakavuma kijijini huku watu
wa rika zote wakicheza bila kujali kuwa ni wazee au watoto. Wasichana wa umri wa miaka
kuelekea kumi na mbili walitikisa miili yao kwa mvuto, huku miguu yao ikifuata mitindo
maalumu kutoka ardhi ngumu yenye vumbi, wakicheza kwa madoido wakizungusha shingo
7a0 kama twiga mbugani. Walipeana zamu ya kucheza wengine wawiliwawili na wengine
watatuwatatu. Baadaye, wavulana nao walicheza ngoma yao. Kadiri ngoma zilivyodundwa,
ndivyo vijana walivyokuwa wakicheza na kuruka juu kama swala. Wazee walitazama na
kuridhika huku wanawake wakishangilia kwa vigelegele wakati vijana walioishiwa pumzl

wakiondoka jukwaani.

Wakati wanawake na vijana wakicheza na kuimba, wazee waliketi kando ya moto wakinywa
sharubati mpya. Mmoja baada ya mwingine, wazee hao walisimama na kuanza kucheza.
Wakajisikia vijana kwa mara nyingine tena. Ingawa hawakuwa na kasi kama vijana, lakini
waliwapiku katika mvuto na ubunifu wa uchezaji wao.
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wao. Kila mpigaji alionesha
mwingine alijitokeza,
a muziki wa wapiga
y wa kumtoa nyoka

1 na kuonesha umabhirl
a kucheza. Alipoacha,
anzishwa. Walikuwa kama kundi 1

igaji wao uliotoa mlic
a hadi ndani ya mioyo yao.

Wapigaji watatu wa marimba walijitokez:

thodari wake wa kupiga marimba, kuimba n

akiimba na kujiunga na tungo iliyo
ewasikiliza alivutiwa na up

marimba ambao kila aliy ‘
gia moja kwa moj

pangoni. Mdundo wa mziki wa marimba uliin
Wapiga marimba waliungana na

a na kula chakula. -
anane. Kilichowaondoa

Wakati wa machweo. watu walipumzik
usiku wa m

wapiga ngoma na hivyo uchezaji uliendelea tena hadi

watu uwanjani pale ni ama uchovu au usingizi.

Maswali castchiogid
(a) Andika kichwa cha habari uliyoisoma kisichopungua maneno matatu na KisiChozici
maneno matano. o _
patia watu riziki kulingana na habari

(b) Bainisha shughuli mbili muhimu zilizokuwa zikiwa

uliyosoma.
atika habari

(¢) Fafanua kwa kifupi maana ya m
uliyoisoma.
(1) Muongo mmoja
(11) Waliwapiku

(d) Fupisha habari hii kwa maneno yasiyopungua mia
(105).

aneno yafuatayo kama yalivyotumika k

moja (100) na yasiyozidi mia na tano

SEHEMU C (Alama 30)
Jibu maswali mawili (> kutoka katika sehemu hii. Swali la tisa (9) ni la lazima na kila swali

lina alama 15.

Jifanye wewe ni mmojawapo wa watoto waliohudhuria kongamano lililohusu haki za watoto.
Andika beti tano za utenzi kuhusu “Haki za Mtoto.”

ORODHA YA VITABU

RIWAYA

Takadini - Ben J. Hanson (MBS)

Watoto wa Mama N’tilie - E. Mbogo (H.P)

Joka la Mdimu E A.J. Safari (H.P)
TAMTHILIYA

Orodha . - Steve Reynolds (MA)

Ngoswe Penzi Kitovu cha Uzembe - E. Semzaba (ESC)

Kilio Chetu - Medical Aid Foundation (TPH)
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auli hii kwa kutoa hoja tatu

j0. Lengo kuu la kazi za fasihi ni kuonya na kuiasa jamii. Thibitisha k
kwa kila nwaya kutoka katika nnwaya mbili ulizosoma.

. . : - czivs ‘i Tanzania.” T2 ini kauli hii
1. “Uzembe ni jambo linalokwamisha maendeleo ya jamii nchini Tanzania. Tathm

kwa kutoa hoja tatu kwa kila tamthiliya kutoka katika tamthiliya mbili ulizosoma.
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